Bao nhiêu mét vuông thì được lên thổ cư? Diện tích tối đa?

Để được cấp Sổ đỏ, người sử dụng đất cần có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước ta. Trong số các điều kiện thì có cả điều kiện về diện tích đất thổ cư được cấp tối đa. Hiện vẫn còn rất nhiều người không biết khi làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bao nhiêu mét vuông thì được lên thổ cư. Hãy cùng Vinaland tìm hiểu về vấn đề này qua bài viết dưới đây.

bao nhieu met vuong thi len dươc tho cu

I. Đất thổ cư 

Đất thổ cư được hiểu đơn giản là đất ở (đất chỉ dùng xây dựng nhà ở).

Dựa vào mục đích sử dụng mà đất đai được chia thành 3 nhóm đất: nhóm đất nông nghiệp, nhóm đất phi nông nghiệp, nhóm đất chưa sử dụng.

Theo như pháp luật đất đai Việt Nam thì không có loại đất nào là đất thổ cư. Như vậy, đất thổ cư chỉ là cách gọi thông dụng của người dân, dùng để chỉ đất ở, bao gồm đất ở nông thôn và đất ở đô thị. Nói cách khác, đất thổ cư không phải là đất theo tên gọi của pháp luật mà đây là đất theo cách gọi thông thường của người dân.

Theo khoản 1 Điều 125 Luật đất đai 2013, đất ở do cá nhân hay hộ gia đình sử dụng là đất được dùng ổn định lâu dài, không có thời hạn sử dụng.

>> Bài viết liên quan: Hướng dẫn cách xem quy hoạch đất đai trên điện thoại

II. Diện tích đất thổ cư tối đa khi làm sổ là bao nhiêu?

Đối với các hộ gia đình hoặc tư nhân có đất nông nghiệp có nguồn gốc từ đất thừa kế, nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận góp vốn; thuê lại quyền sử dụng đất; nhận khoán đất từ các hộ gia đình, cá nhân khác hay được Nhà nước cho thuê thì phần diện tích đất này sẽ không tính vào hạn mức giao đất nông nghiệp được nêu trên.

Đối với các hộ gia đình, tư nhân hoặc tổ chức được Nhà nước giao cho nhiều loại đất, gồm đất làm muối, đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản thì hạn mức giao đất tối đa trong trường hợp này là không quá 5 ha.

Đối với các hộ gia đình hoặc cá nhân có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú khác nơi có đất thì diện tích đất nông nghiệp đang được dùng vẫn tiếp tục được phép dùng. Tuy nhiên, với đất được Nhà nước giao cho sử dụng không thu tiền thì diện tích đất này sẽ được quy vào hạn mức giao đất nông nghiệp dựa theo quy định ở Điều 129 Luật đất đai năm 2013.

Điều kiện chiều rộng và chiều sau khoảng từ 3m trở lên so với chỉ giới xây dựng (đường giới hạn cho phép xây dựng trên đất đó.

bao nhieu met vuong thi len dươc tho cu

III. Diện tích đất thổ cư tối đa 

Đối với các phường: diện tích đất thổ cư tối thiểu là 30m2, diện tích đất thổ cư tối đa là 90m2

Đối với các xã giáp ranh giới với các quận và thị trấn: diện tích đất thổ cư tối thiểu là 60 m2, diện tích đất thổ cư tối đa là 120m2

Đối với các xã khu vực đồng bằng: diện tích đất thổ cư tối thiểu là 80m2, diện tích đất thổ cư tối đa là 180m2

Đối với các xã ở vùng trung du: diện tích đất thổ cư tối thiểu là 120m2, diện tích đất thổ cư tối đa là 240m2

Đối với các xã miền núi: diện tích đất thổ cư tối thiểu là 150m2, diện tích đất thổ cư tối đa là 300m2.

IV. Diện tích đất thổ cư theo quy định khi làm Sổ đỏ là bao nhiêu?

Tùy thuộc vào chức năng sử dụng và nguồn gốc của từng loại đất mà diện tích sử dụng của nó có sự thay đổi. Một số trường hợp phổ biến thường gặp:

  • Đất thuộc quyền sở hữu của các hộ gia đình hoặc tư nhân xuất phát từ đất thừa kế, chuyển nhượng, được cho thuê hay thuê lại quyền dùng đất… hoặc đất được Nhà nước cho thuê thì sẽ không giới hạn diện tích đất sử dụng.
  • Nếu đất được Nhà nước giao cho các hộ gia đình, tổ chức cá nhân nhằm mục đích cho việc làm muối, phát triển lĩnh vực thủy sản, trồng cây hằng năm thì sẽ bị giới hạn mức được giao. Hạn mức đất được giao tối đa là 5 ha.
  • Với đất nông nghiệp thuộc sở hữu của các cá nhân, hộ gia đình có hộ khẩu tạm trú thường trú khác với nơi có đất dùng để ở thì vẫn sẽ tiếp tục được sử dụng. Nếu đất đó được Nhà nước giao và không thu tiền thuê đất thì cần áp dụng dựa trên quy định ở Điều 129 chương X Luật đất đai 2013.

bao nhieu met vuong thi len dươc tho cu

V. Đất thổ cư được phép tách thửa trong trường hợp nào?

  • Thửa đất đó phải thuộc những dự án phát triển nhà ở quy hoạch, thuộc các dự án đấu giá quyền sử dụng đất theo quy hoạch dùng xây dựng nhà ở đã được cơ quan có thẩm quyền thông qua
  • Thửa đất thuộc khu vực Nhà nước đã có thông báo thu hồi đất
  • Thửa đất không có đủ các điều kiện cấp Sổ đỏ
  • Thửa đất gắn với diện tích nhà đang thuê của Nhà nước, tuy nhiên người đang thuê lại chưa hoàn tất các thủ tục hồ sơ mua nhà và cấp Sổ đỏ theo quy định.
  • Thửa đất gắn với nhà biệt thự thuộc Nhà nước đã bán nhưng nằm trong danh mục nhà bảo tồn, sửa chữa theo Quy chế quản lý nhà biệt thự cũ xây dựng trước 1954 trên các tỉnh thành do Ủy ban nhân dân đo thị duyệt.

Bài viết trên là toàn bộ những nội dung tư vấn của Vinaland về vấn đề diện tích đất thổ cư tối đa. Hy vọng sẽ giúp quý khách trong việc làm giấy tờ về quyền sử dụng đất khi mua các bất động sản. Nếu còn thắc mắc nào cần giải đáp hay có nhu cầu mua bán nhà đất, vui lòng liên hệ ngay cho chúng tôi bằng cách truy cập vào website: https://vinaland.co/ hoặc gọi đến hotline: 0907 13 82 830898 13 63 33 để được các nhân viên của chúng tôi tư vấn và hỗ trợ một cách tận tâm nhất.

Xem thêm:   Sinh năm 1990 thuộc mệnh gì?Tuổi canh ngọ hợp tuổi nào, màu nào?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

;